...:...NeEd A nAmE fOrUm...:...
cám ơn bạn đã ghé thăm diễn đàn
hãy đăng ký hoặc đăng nhập để tham gia ngay với NAN forum !!!

so happy together

Join the forum, it's quick and easy

cám ơn bạn đã ghé thăm diễn đàn
hãy đăng ký hoặc đăng nhập để tham gia ngay với NAN forum !!!

so happy together
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Nothing is Can't !!!

Gửi bạn lời chúc an lành cho thứ 2, may mắn cho thứ 3, nụ cười cho thứ 4, vạn sự tốt lành cho thứ 5, thành công cho thứ 6, ấm áp tình yêu cho thứ 7, cho ngày Chủ Nhật hạnh phúc …♪♥️-Nice Weekends nhe!*.*!

Share | 

TRUYỀN THUYết VỀ HoA BấT Tử

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
TRUYỀN THUYết VỀ HoA BấT Tử Post_t10TRUYỀN THUYết VỀ HoA BấT Tử Post_t12
 Allen_lilynpooh
Đường Phố
Allen_lilynpooh

N-Points : 1247
NCoins : 30

TRUYỀN THUYết VỀ HoA BấT Tử Post_f12TRUYỀN THUYết VỀ HoA BấT Tử Post_f10

TRUYỀN THUYết VỀ HoA BấT Tử Vide
Bài gửiTiêu đề: TRUYỀN THUYết VỀ HoA BấT Tử   TRUYỀN THUYết VỀ HoA BấT Tử Empty15/12/2010, 9:11 pm

Bài viết được đăng trên trang chủ YuMe

Có 1 loài hoa, khi chết sẽ hoá thành bất tử. Bất tử vì xác hoa vẫn giử nguyên vẹn màu sắc, không phai đi dù trải qua bao nhiêu năm, bao nhiêu tháng.
Em và anh là đồng hương của nhau. Ngày đầu tiên chúng ta quen nhau, anh biết nhà mới đến cũng từ Quảng Châu di cư sang, quê nhà xa xăm của mình, giờ lại chỉ gần nhau cách 1 căn nhà. Nhà bên, có 1 cô bé mắt hí tóc ngắn, lâu lâu cứ tự thổi mái tóc , để những cơn gió thổi tung tinh nghịch. Là khi đó, anh quen em. 20 năm sau, anh vẫn tự hỏi, có phải là mình đã biết yêu từ hồi 5 tuổi hay không nửa ^^ . Phải, có thể, tình yêu đầu tiên của anh đã bắt đầu như thế.
Nhà anh và nhà em, 2 gia đình lạc lõng giửa khu phố người Việt, khác lạ với những phong tục tập quán, khác lạ với cả những mối quan hệ. Chúng ta cùng chơi những thứ trò chơi, mà lũ con nít đồng lứa chỉ biết nhìn ngạc nhiên rồi dè bỉu. Anh và em không có bạn ấu thơ, có chăng chỉ là chúng ta. Và anh khóc, chả hiểu sao hổì nhỏ anh lại mít ướt thế. Lúc đó, em là Cứu tinh, luôn đánh nhau với bọn nhóc trong xóm để bênh vực anh. Anh gọi em là Chồng, còn em gọi anh là Vợ. Buồn cười nhỉ. Ba mà 2 đứa bảo chúng ta đẹp đôi, sau này sẽ làm 1 đám cưới lớn. Trái tim trẻ con của anh cứ nghĩ, sau này chúng ta sẽ là 1 đôi, đó là chuyện tất nhiên phải xảy ra.
Anh nhớ, năm học lớp 5, em diển Văn nghệ, làm công chúa Mị Nương. Anh đánh nhau với thằng Tuấn Anh đến trầy cả trán, để giành vai Sơn Tinh. Cuối cùng, phải vẽ không công cho nó 2 tờ hình Sôngoku để đổi với nó. Cuối cùng, nó lại lừa, vẩn làm Sơn Tinh. Anh nhìn nó nắm tay em bước lên kiệu, chỉ biết dõi theo với 1 sự thèm thuồng. Tối về, em lấy miếng vải băng trán cho anh, thủ thi : "Nó chỉ nắm tay em, em thì ko thèm nắm tay nó đâu,". Em buột dở quá, miếng băng thành 1 cục to trên đầu, sáng hôm sau, anh vẩn ko chịu tháo nó xuống, cứ thế đến lớp. Bọn bạn cười, bảo giống Con Nấm trong Mario. Em cũng cười, nhưng anh lại thấy nụ cười của em như an ủi vậy.
Không biết từ bao giờ, em lại thành hoa khôi. Vào cấp 2. Ba em giao cho anh 1 trách nhiệm nặng nề. Là bảo vệ em từ nhà đến trường, từ trường về nhà. Không cho thằng nào mon men đến chọc ghẹo. Anh đi theo em, cầm khúc bạch đàn, nhịp nhịp trong tay. Mắt thì ngó trái ngó phải phòng bị. Em cười, lại rủ anh đánh nhau. 2 đứa ra bờ sông, mổi đứa 1 khúc cây . Tối về aó quần lấm lem, anh bị cha đánh. Nhưng anh vừa khóc vừa cười, vì anh nghe nhà bên kia, em cũng đang : "Ba ơi, đừng đánh con" . ^^
Lớp 9. Em và anh ko còn học chung lớp. Lớp em có 1 thằng giỏi đá banh, biết hát, biết thắt cào cào giấy. Ngày nào em cũng kể anh nghe hôm đó nó có nhìn em cười, chiều đó có theo em về nhà hay ko. Anh giận, ngày em diển văn nghệ, múa bài ... ( chết, quên mất bài gì rồi ). Em cầm chiếc ô, mắc áo yếm, cứ đứng ngay cổng nhà văn hóa đợi. Con trai đi ngang ghẹo chọc. Anh đứng đằng xa, vừa còn giận vừa xót. Thằng đẹp trai ( Cào cào công tử ) mon men đến nói chuyện, em cười với nó. Anh lại không nhịn được, tới và kéo em đi, bảo tới giờ diển. 2 đứa lang thang ở bãi d8ất sau bệnh viện. Em cũng không vào múa bài Hôm qua em đến trường nửa ( giờ mới nhớ ), em cùng anh ngắm sao. Ở quê mình, người ta yêu quý nhau thì tặng cho nhau 1 vì sao. 2 đứa ngồi cạnh, và tặng cho nhau những vì sao trên trời.
Anh và em đã sống bên nhau nhiều như thế.
Lên cấp 3, em và anh học khác lớp,khác dãy. Em thành thiếu nử, áo dài tinh khôi. Anh thì thành thằng ham chơi, suốt ngày lông bông chơi điện từ, đá banh. Những ngày đi chơi xa, em lẻo đẻo theo canh chừng xem anh có uống rượu, hút thuốc, có chửi thề không. Anh không cho em theo, vì như thế là làm mất mặt đàn ông.
Chung lớp anh có 1 nàng tóc bím. Anh thích con gái thắt tóc bím. Tối về, anh hay kể em nghe cô ấy có nhìn anh cười, tan học cô ấy có chờ anh về cùng hay không. Em chê tóc bím nhìn ngốc, rồi em ngửa mặt thổi tung mái tóc ngắn của mình.
Chung lớp anh cũng có 1 chàng đầu đnh. Em hay đợi giờ ra chơi, ngồi bên cửa sổ và ngắm anh chàng chơi đá cầu. Đêm nào em cũng chạy sang, Líu lo hỏi anh hôm nay chàng có bị phạt gì ko, có ai thích chàng chưa, anh có thân với chàng của em không. Em năn nỉ anh vẽ cho em 1 bức chân dung người trong mộng. Anh từ chối, bảo tóc đinh có gì đẹp. Em lại cười, chà phải anh cũng thích tóc bím sao.
Em có bệnh, hay bị ngất xỉu. Bác sĩ nói là bệnh hạ canxi huyết. Anh hay bỏ học để vào bệnh viện trông em. Anh thấy em nằm, mắt nhìn ra xem anh có đến chưa. Thỉnh thoảng, anh lại khóc giấu diếm, bởi em thích con trai mạnh mẽ. Anh lớn rùi, không phải như ngày xưa hay khóc, rồi chờ em bảo vệ nửa.
Có lần, Tết Đoan Ngọ, em lại bệnh. Em nhờ anh gửi giúp em 1 túi thơm vải đỏ cho thằng Ít Tóc. Anh hứa cho em vui, rùi đem về giấu vào tủ áo. Vì anh của em, mà lại không có quà Tết Đoan Ngọ. Người Việt đâu ai biết ngày này là ngày gì. Rồi anh vẽ 1 tấm thiệp, cố ý vẽ thật xấu cho giống với tài nghệ của thằng kia. Đưa em rồi bảo nó gửi quà cảm ơn. Em lại sung sướng giử trong lòng. Anh buồn.
Tối về, anh mở túi thơm ra, xem cho rỏ trắng đen sao em lại ngoại tình ngay trước mắt anh vậy. Có 1 tấm giấy nhỏ, ghi 1 khuôn mặt cười, giống nụ cười nhăn của em. " Thấy chưa, em biết thế nào vợ cũng làm chuyện xấu mà". Phải rồi, đâu ai biết ngày hôm nay là Tết Đoan Ngọ, ngoài anh với em nửa.

Anh và em yêu nhau. Tình yêu của những đứa nhóc lớp 10. Chưa biết cưới là thế nào, chưa biết yêu là phải làm sao. Em bảo, khi nào cưới mới được nắm tay. Mổi lần anh muốn nắm tay em,2 đứa phải cầm 1 cây thước ở giửa.
Anh và em đều thích hoa bất tử. Nhà em làm giỏ hoa bất tử đem ra chợ bán. Tết Nguyên Đáng, em tặng anh 1 giỏ hoa, bảo là đêm qua cắm cúi tự làm. Bắt anh hứa khi nào cưới, phải chở đến cho em 1 xe hoa bất tử. Anh cười, tặng xong rồi, 2 vợ chồng đẩy xe ra chợ bán lấy tiền mua sửa cho con ^^.
Lớp 12. Anh chuyển trường lên Vĩnh Long. Anh và em tranh thủ ở cạnh nhau. 2 đứa hay trốn 10' tập thể dục giửa giờ, ngồi dưới gốc trâm. Em khắc lên thân cây, AC và Muỗi đã tới nơi này. Anh vẽ thêm hình 2 cái mặt cưòi phía dưới.
Ngày anh đi, em tặng anh 1 bông hoa bất tử không có cành. Anh nhét vào túi áo, hứa sẽ viết thư 3 ngày 1 lá. Lần đầu tiên trong đời anh thấy em khóc. Nhưng chỉ 1 thoáng, em lại cười. Có lẽ, anh sẽ không bao giờ nhớ khuôn mặt em khi khóc như thế nào nửa. Ngày anh xa em, đóa hoa bất tử nằm trong túi áo, lâu lâu có người lại lấy ra nhìn.
Có phải mọi thứ sẽ êm đềm như thế. Chẳng hiểu sao, em lại không kiên nhẩn chờ anh đến Tết Đoan Ngọ. Hoa Bất Tử vẩn còn 1 sắc đỏ, còn em, lại không chạy ra chào khi anh trở lại. Ba em bảo là em tự nhiên ra đi như thế, không ai ngờ. Phải rồi, đến câu tạm biệt em cũng chưa nói mà. Anh còn chẳng biết khi nào em trở lại nửa. Ba em khóc, anh cũng khóc, không phải anh yếu đuối như ngày xưa, chỉ là anh an ủi 1 ông bố mất con thôi.
Đám tang của em tràn ngập hoa bất tử. Có lẽ vì thế, bọn trẻ trong xóm hiếu kỳ. Đua nhau đến nhặt nhưng đoá hoa bất tử rơi lại trên đường. Đám tang người Hoa, lại không kèn không trống. Chỉ có tiếng hà hê của ông sư chùa Thiền Đức. 1 tuần sau, mộ em cũng phủ cỏ xanh. Có lẽ sức sống của em truyền vào đất, nên nơi này cỏ mới xanh um như thế.
Ngày đi, anh ghé thăm em lần nửa, tặng em thêm 1 nhánh hoa bất tử làm quà chia tay.

Thế rồi, khi nổi nhớ qua đi, anh cũng quên mất lời hứa của anh. Có lẽ vì em không kiên nhẫn chớ. Anh học Đại Học, có người yêu, không phải là 1 cô mắt hí giống em. Anh vẫn hay gọi cô ấy là Bồ Câu Nhật Bản, bởi cô ấy có 1 đôi mắt rất đẹp.
Nguời yêu của anh vòi vĩnh anh kể về cô gái trong bức ảnh. Anh bảo chỉ là 1 người quen. Cô ấy cũng không hỏi nửa.
Người yêu của anh hỏi, sao anh lại chỉ tặng cô ấy toàn hoa bất tử, sao không phải là hoa hồng. Anh bảo, hoa bất tử tượng trưng cho tình yêu vĩnh cửu.
Một ngày, cô ấy bỏ rơi anh, yêu 1 thằng người Lào. Chả biết thằng người LÀo này học tiếng Việt giỏi cở nào mà rót mật vào tai cô ấy giỏi đến thế. Anh thề, anh mà biết nó là ai, là anh... bái sư liền.
Anh thất tình, suốt 2 tháng. Đêm nào cũng tắt đèn, mở nhạc của Arvil Lagvine, và nhắm mắt rít thuốc. Không hiểu sao, anh lại lấy tranh chân dung em ra ngồi ngắm. Không hiểu sao anh lại thấy bức tranh ấy giống cô người yêu mới bỏ anh đến thế. Và hoa bất tử, bây giờ cũng tượng trưng cho thứ gì đó vỡ tan.
Thế rồi anh trả thù con gái. Anh theo đuổi vô tội vạ. Rồi anh nổi danh ở trường Văn Lang. Con gái gặp anh thì e dè, cảnh giác. Mấy thằng bạn thì xem anh như thần tượng. Anh quen rồi chia tay. Có người dài thì 1 tháng, có người ngắn thì 1 tuần. Cá biệt có 1 người, chỉ 2 ngày là nói chia tay.
Tối về, anh lại ôm bức tranh của em, sụt sịt khóc. Than thở rùi lại tự lẩm bẩm, chỉ có em mới là tình yêu duy nhất. Thế nên, khi Tết Đoan Ngọ, anh lại muốn làm 1 cái gì đó cho em. Tết Đoan Ngọ, người ta thả thuyền ở Bạch Đằng, anh mua 1 bó hoa bất tử, rồi thả theo dòng nước, miệng lâm râm bảo em về lấy hoa.
Thế mà anh đã làm chuyện đó suốt 5 năm. 5 năm dài, cho đến khi anh gặp tình yêu thật sự.
Người yêu của anh không thích anh giử những hình anh cũ.Cô ấy thả chiếc áo mà vợ 2 của anh tặng, chiếc áo anh giữ suốt 5 năm, xuống sông Bạch Đằng. Cô ấy vứt hết tranh anh vẽ những cô gái mà cô ấy ko quen, có cả em. Anh giấu em vào đáy chồng sách củ. Tối về lâm râm xin lỗi như 1 thằng bại não.
Mỗi năm anh vẫn giấu người yêu, mang 1 đoá hoa đến thăm em vào Tết Đoan Ngọ.
Thế rồi, cô ấy cũng chia tay anh sau 3 năm. Anh buồn. Thất tình. Đêm về, anh nhớ cô ấy, ngồi vẽ 1 bức chân dung, nhưng vẽ tới bức thứ 4 mà vẫn không thấy giống. Bức tranh anh vẽ em, có lẽ không bao giờ anh có thể vẽ lại lần nửa. Từ khi em mất, anh không còn vẽ được 1 bức nào có hồn như thế.
Bây giờ, anh lại có người yêu mới. Lần đầu tiên trong đời, anh lại yêu 1 cô gái Bắc, ngày xưa anh cứ nghe con gái Bắc mở miệng , thì lại chê con gái Bắc giọng đanh đá khó nghe.

Khi anh viết Entry này, cũng đã 7 năm anh xa em. Anh không còn giống như ngày xưa, không còn yếu đuối hay khóc. Anh thay đổi nhiều lắm
Anh 25 tuổi, vẩn chưa biết làm thế nào để yêu trọn vẹn 1 người. 25 tuổi, mà thấy cuộc đời vẩn nhỏ nhoi, vẩn thấy mình vẩn chưa kịp lớn. Có lần bạn anh hỏi, tại sao anh vẩn giữ hình em trong tập tranh. Bao nhiêu năm, màu giấy của nó cũng phai cả rồi. Có lẽ, em là hoa bất tử của anh. Dẫu bao nhieu năm, em vẫn ở bên cạnh, vì hoa bất tử là loài hoa chỉ thực sự sống trong tim người khác khi sinh mạng của nó không còn.
Giữa anh và em có phải là tình yêu hay không ? Anh cũng mơ hồ, không hiểu yêu là thế nào nửa. Người yêu của anh dù không phải hoàn hão như anh muốn, nhưng anh lại mong sau này, cả đời anh, đó sẽ là người cuối cùng bước cùng anh.
Anh vẫn muốn hỏi em, có phải hoa bất tử vẩn tượng trưng cho tình yêu vĩnh cửu. Có phải là em sẽ luôn tồn tại hay không. Anh không biết khi nào mình sẽ quên. Thôi thì cứ tin như thế.

Có 1 loài hoa bất tử sau khi chết, sắc hoa không phai nhạt theo thời gian y_28

Allen_lilynpooh

TRUYỀN THUYết VỀ HoA BấT Tử

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang
»-(¯`v´¯)-» Copy đường link dưới đây gửi đến nick yahoo bạn bè!»-(¯`v´¯)-»